4.13 Xibaar
Artikl bi ci topp dafay fësal xibaar ak xew-xew yu mag yi ci 13 awril.
{0}} Derek Chauvin dafa jàpp ni dafa def li George Floyd def ci faat bu George Floyd
Ci talaata bi, njiitu poliis bu Minneapolis Derek Chauvin ñungi ko fekk mu def ñaareelu faat, faat bu ñetteelu deggree, ak ñaareelu deggere bi ci deewu George Floyd{3} 100000000000000040 di dal ginnaaw bi ñu ko daane ci ñetti ayubes, ci jamono jooju porsekisiyoŋ bi wax ni jëfi Chauvin yi defa ëppuoon te mu jural Floyd dee {4 Ekipu defaas bi dafa wax ni jëfandikoo fentanyl ak methamphetamine ak jafe-jafe wérgi-yaram yi ci suuf, moo waral deewam {5} Li Chauvin tegaat ci ayu-bis yi ci topp, mu jàkkarloo ak 40 at ci kaso.}
{0} US ak Chine nangu nañu jëflante ci coppite klimaa bi
Ci alarba, Etats Unis ak Chine genne nañu benn kominike buy wax ni dañu bokk liggéey ngir saafara jafe-jafe coppite klimaa bi. Wax ji dafa am ginaaw ñaari fan ci waxtaan yi ci Shanghai diggante envoy climaa bu Etats Unis John Kerry ak waa Chine di Xie Zhenhua {1} Lu ci wax ji, ñaari réew yi dañu jël seen jëf yu bari ak yuy jëflante ci anam yu bari, boole ci ndaje Framework Nations ci wàllu coppite klimaa bi ak Paris Déggoo, loolu dafay màndargaal coppite bu am solo ci diggante ñaari réew yi, te loolu dafa yàgg a am ci jafe-jafe yu melni njaay ak yelleefi doomi aadama.
3. Explosion ci base naval de naval bu Enndonesi ray na ñaar
Ci talaata, benn explosion ci benn base de naval bu Enndonesi ci Surabaya ñaari ofisiye yu navy yi, ba noppi gaañ ñeneen {{0} Li waral blast bi mingi wéy di amal lànket, waaye rapoor yu njëkk yi dañuy wane ni mën na am lu waral benn jafe-jafe ci sistem misil. Li xew-xew bi mooy mujjee ci benn musiba bu mujjee ci soldaari Enndonesi ci at yii weesu. daanu ci Java Central, ray ñeenti nit ci gaal gi.
4. Olympics tokyo yi dem ci kanam doonte daa am jafe-jafe COVID-19
Doonte amna ay jafe-jafe ci COVID-19 ci Japon, kilifa yi firndeel nañu ni Olympics yu Tokyo yi dina ñu dem bu njëkk ni ñu ko waajalee ci ete {1} jël dogal bi ak ay ŋàññi yu bawoo ci yenn xaaj yi, ak jafe-jafe yi am ci kaaraange atlet yi ak seetaankat yi. 23, te dina daw ba weeru ut8.
{0}} Gunman ubbi na lakk ci Indianapolis FedEx.
Alxamis, benn waay bu am bunduxatal ubbina lakk ci benn fasoŋu FedEx ci Indianapolis, faat jiroom ñetti nit bala muy jël dundam {{0} Li ñuy tiire bal bi moo waral fitna bu mujju bi ci Amerik, te mu delluwaat ci waxtaan bi jëm ci fett {1} Lu waral tiire bi leerul, waaye ofisiye yi neena ñu ni fitalu nit ki nekkoon liggéeykat FedEx bu njëkk (2}y Kolorado, bi bàyyi 10 nit dee.
{0}} dëj bu Prince Philip wara am ci 17 awril
dëj bu Prince Philip dina am ci Chapel bu St George ci Windsor Castle ci 17 awril, Buckingham Palace siiwalna {1} Lu Duke of Edinburgh génn àdduna ci 9 awril ci at yi {3} Wàllu COVID-19 ay tënk, 30 nit kese lañuy may ñu ñëw ci dëj bi ci biir, te duñu am procession publik. laaj nañu ñu baña dajaloo ci bitti chateau bi, waaye lu moy loolu ñu wane seen sargal suñu dëkkee ci kër gi. dëj bi dina ñu ko televise, te benn simili bu ndaw dina ñu ko gis ci réew mi ci 3pm ci bis bi dëj.}
7. Russie mu dàq 10 diplomaat yu Etats Unis ngir faydaal àtte yi
Risi xamlena ni dina dàq 10 dippolomat yu Etats Unis ngir fay ay daan ci ay daan yu Etats Unis {1} daan nañu ay daan yi ngir tontu ci wote njiitu réew bu Amerik ci 2020, niki noonu la SolarWinds cyberattack {3}) bu Riisi nanguwul bokk ci ñaari jafe-jafe yi, te tuumal na Etats Unis ni "interference ci biir kër". dem bi mën na nekk di gëna sonal diggante Etats Unis ak Russie, ñoom ñoo nekkoon ci barab bu néew ndax jafe-jafe yi ci Ukraine ak jafe-jafe yi njiitu opposisioŋ Alexei Navaln{5}}
{0}} Prince Harry ngir dem ci dëj Prince Philip te Meghan Markle
Prince Harry dina dem ci dëj bu Prince Philip te amul jabaram Meghan Markle, mi ëmb ak seen ñaareelu doom {0} Meghan jotul woon ay jafe-jafe pajum ngir tukki ci Etats Unis, fu jëkkër ak jabar ji dëkke fi mu nekk, dëj bi dina màndargaal feeñu bu njëkk bu Harry ci UK bi mu nekkee ak Meghan mu wàcci nekk ndaw ci famiy buur yi daaw daaw coow, ak ñenn ñi di ŋàññi seen dogal ngir joxe benn waxtaan ak Oprah Winfrey, ñu def ay wax yu leer ci famiy royal.